पश्चिम बंगालमधील दुसऱ्या टप्प्यातील मतदानादरम्यान झालेल्या गंभीर गैरप्रकारांमुळे निवडणूक आयोगाने हा महत्त्वपूर्ण निर्णय घेतला आहे.

कोलकाता : पश्चिम बंगाल विधानसभा निवडणुकीच्या दुसऱ्या टप्प्यात घडलेल्या अत्यंत महत्त्वाच्या घडामोडीत, निवडणूक आयोगाने दक्षिण २४ परगणा जिल्ह्यातील फाल्टा विधानसभा मतदारसंघात फेरमतदान घेण्याचे निर्देश दिले आहेत. फाल्टा मतदारसंघातील २८५ मतदान केंद्रांवर, ज्यामध्ये सर्व मुख्य आणि उप-केंद्रांचा समावेश आहे, २१ मे रोजी नव्याने मतदान प्रक्रिया पार पडणार आहे. निवडणूक आयोगाने २ मे रोजी यासंदर्भातील अधिसूचना जारी केली असून, मतदान प्रक्रियेतील गंभीर गैरप्रकारांमुळे हा निर्णय घेण्यात आल्याचे स्पष्ट केले आहे. या निर्णयामुळे राज्यातील राजकीय वर्तुळात तीव्र प्रतिक्रिया उमटत असून, संपूर्ण प्रकरणाचे गांभीर्य लक्षात घेता प्रशासकीय यंत्रणाही सतर्क झाली आहे.

प्राप्त माहितीनुसार, फाल्टा मतदारसंघात २९ एप्रिल रोजी मतदानाचा दुसरा टप्पा पार पडला होता. त्या दिवशी मोठ्या प्रमाणावर हिंसाचार, मारामारी आणि दोन प्रमुख राजकीय पक्षांच्या कार्यकर्त्यांमध्ये चकमकीच्या घटना घडल्या होत्या. तृणमूल काँग्रेस आणि भारतीय जनता पक्षाच्या कार्यकर्त्यांनी एकमेकांवर मतदानात फेरफार केल्याचे आरोप केले होते. याशिवाय ईव्हीएम मशीनमध्ये बिघाड असणे आणि मतदारांना धमकावणे यांसारख्या गंभीर तक्रारी निवडणूक आयोगाकडे आल्या होत्या. या सर्व घटनांची दखल घेऊन आयोगाने फाल्टा मतदारसंघात लोकशाही प्रक्रियेचे अवमूल्यन झाल्याचे नमूद केले आहे. मतदानाच्या पवित्र प्रक्रियेला गालबोट लावणाऱ्या या घटनांमुळे संपूर्ण मतदारसंघाचे फेरमतदान घेण्याचा निर्णय घेण्यात आला आहे. २१ मे रोजी सकाळी सात ते सायंकाळी सहा या वेळेत हे मतदान पार पडेल.

या संपूर्ण घडामोडीचा परिणाम मतमोजणीच्या तारखेवरही झाला आहे. पश्चिम बंगालमधील बहुतांश मतदारसंघांची मतमोजणी ४ मे रोजी होणार आहे, परंतु फाल्टा मतदारसंघाची मतमोजणी २४ मे रोजी होईल. यापूर्वी दक्षिण २४ परगणा जिल्ह्यातील डायमंड हार्बर आणि मगराहाट पश्चिम या दोन मतदारसंघांतील १५ मतदान केंद्रांवर फेरमतदान घेण्यात आले होते. त्यावेळी ८६.९ टक्क्यांपेक्षा अधिक मतदान नोंदवले गेले होते.

निवडणूक आयोगाने डायमंड हार्बर पोलिसांना फाल्टा मतदारसंघातील तृणमूल काँग्रेसचे उमेदवार जहांगीर खान यांच्या सहकाऱ्यांविरुद्ध तात्काळ गुन्हे दाखल करण्याचे आदेश दिले आहेत. भारतीय जनता पक्षाच्या उमेदवाराला समर्थन दिल्याबद्दल स्थानिक रहिवाशांना धमकावल्याच्या तक्रारी आल्यानंतर हे निर्देश देण्यात आले आहेत. आयोगाने स्थानिक पोलीस प्रशासनाला इशारा दिला आहे की, जर या तक्रारींवर वेळेत एफआयआर दाखल केला गेला नाही, तर संबंधित अधिकाऱ्यांवर कठोर शिस्तभंगाची कारवाई केली जाईल.
फाल्टा हा मतदारसंघ मतदानापूर्वी आणि मतदानाच्या दिवशीही विशेष चर्चेत राहिला होता. ईव्हीएममधील चिन्हे पांढऱ्या पट्ट्यांनी झाकल्याचा आरोप करत भाजपच्या नेत्यांनी संपूर्ण मतदारसंघात फेरमतदान घेण्याची मागणी केली होती. निवडणूक आयोगाच्या विशेष निरीक्षकांनीही या परिसरातील काही केंद्रांवर फेरमतदान घेण्याची शिफारस केली होती. या सर्व बाबींचा विचार करता, आयोगाने घेतलेला हा कठोर निर्णय मुक्त आणि पारदर्शक निवडणुका घेण्यासाठी महत्त्वपूर्ण ठरणार आहे. आता २१ मे रोजी होणाऱ्या फेरमतदानाकडे संपूर्ण देशाचे लक्ष लागून आहे.
